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MABORESHO OFISI YA RAIS, MIPANGO NA UWEKEZAJI YAVUTIA MITAJI, AJIRA 

NA TEKNOLOJIA MIAKA MITATU YA MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN 

Aprili 22, 2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, alilihutubia Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mara ya 

kwanza, pamoja na mambo mengine, aliwaeleza watanzania adhima yake ya kusimamia 

ukuzaji wa uchumi nchini.  

Mhe. Dkt. Samia alisema kuwa ingawa uchumi ulikuwa unaendelea kukuwa na kuiweka 

nchi  miongoni mwa kundi la nchi za uchumi wa kati, kulihitajika jitahada za makusudi za 

kukuza uchumi angalau kwa asilimia 8 kwa mwaka.  

Miongoni mwa maamuzi makubwa aliyoyafanya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 

akilenga kuimarisha jitihatada za kukuza uchumi wa nchi ilikuwa ni kuanzisha Ofisi ya 

Rais, Mipango na Uwekezaji (OR-MU.  

Hatua hiyo, iliyoambatana na kuziweka taasisi zinazoshughulika na uchumi wa nchi 

ambazo ni Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Tume ya Mipango, Ofisi ya Msajili wa 

Hazina (TR), Mamlaka ya Maeneo ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje (EPZA) na Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu (NBS) kuongeza nguvu ya uratibu wa vyombo hivyo vinavyohusika na 

Mipango na Uwekezaji nchini. 

Aidha, kuziweka taasisi hizo katika mwanvuli mmoja chini ya uangalizi wake kulilenga 

kumrahisishia Mhe. Rais Samia, kutoa maelekezo kwa urahisi na kuimarisha utendaji 

kazi wa taasisi hizo zinazotegemeana katika utekelezaji wa shughuli za Mipango na 

Uwekezaji.  

Tangazo la Serikali namba 407 A na B (GN No. 407) la Juni 22, 2023  ndiyo lilirasimisha 

Hati ya Uanzishwaji wa Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji yenye jukumu la kusimamia 

utekelezaji wa Sera ya Mipango na Uwekezaji nchini. 

Makala haya yanaangazia jitihada zilizofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita katika 

kukuza uchumi wa nchi tangu kuundwa kwa Ofisi ya Rais Mipango na Uwekezaji 

inayoakisi mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Sita tangu kuingia madarakani.  
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Uboreshaji wa Mazingira ya Uwekezaji na Biashara 

Kwa ujumla katika kipindi cha miaka mitatu tangu Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 

aingine madarakani, kumefanyika maboresho makubwa ya Kisera, Kisheria na Kikanuni 

yaliyochagiza kuimarisha mazingira ya Uwekezaji na Biashara.  

Itakumbukwa kuwa, kulikuwa na malalamiko na viliyo kutoka kwa wawekezaji wa ndani 

na nje ya nchi kuhusu mazingira ya bishara nchini, wakidai hayakuwa yenye kutabilika, 

yaliyogubikwa na mlolongo wenye taratibu nyingi katika kusajili vibali vya uwekezaji.  

Malalamiko mengine yalihusu msululu wa sheria zisizosomana na utitili wa taasisi 

zinazoshughulikia uwekezaji zilizosajiliwa kwa sheria tofauti hali iliyosababisha kuzolota 

kwa shughuli za Uwekezaji wa ndani na nje ya nchi.  

Kwa kipindi cha miaka mitatu ya Serikali Rais, Dkt. Samia serikali imechukua hatua za 

makusudi za kuboresha mazingira ya Uwekezaji na Biashara ili kuwavutia wawekezaji 

wa ndani na nje ya nchi.  

Mosi, imepunguza au kuondoa zaidi ya ada/tozo 374 na kurekebisha zaidi ya sheria na 

kanuni 55 kutoka katika sekta za Uwekezaji; Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Maliasili, Utalii, 

Nishati, Madini, Viwanda na Biashara.  

Kwa Mujibu wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji Mhe. Prof. Kitila 

Mkumbo (Mb.) hatua hiyo imeboresha mazingira ya Uwekezaji na kuvutia wawekezaji 

nchini na hali inayoiwezesha sekta binasfi kufanya kazi kwa ufanisi.  

Aidha, Maboresho ya kisheria  yameweka msititizo katika mageuzi ya kitaasisi, ikiwemo 

kuunganisha baadhi ya mashirika ya Umma, kugawanya mashirika mengine, na kuyafuta 

yaliyoonekana kutokuwa na tija pamoja na kujenga mifumo kidigitali. 

  
Maboresho mengine yaliyofanyika ni yanayohusu mifumo ya kielekroniki ikiwemo 

kuanzishwa kwa mfumo wa Dirisha Moja la Huduma (Tanzania Electronic Investment 

Window -TeIW).   

Mfumo huo umewawezesha Wawekezaji kupata huduma za namba ya utambulisho wa 

utaifa, namba ya utambulisho wa mlipakodi (TIN), msamaha wa kodi, usajili wa kampuni, 

kibali cha kazi, hati ya ukaazi, haki ya umiliki na cheti cha uwekezaji.  
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Mathalani, matumizi ya mfumo yamepunguza muda (siku) za kupata huduma, Cheti cha 

Usajili wa Sehemu za kazi kutoka siku 14 hadi siku 1, hatua hiyo imesaidia wawekezaji 

kuokoa muda na gharama za kusajili kapuni (Registration Certificate.   

  
Vile vile matumizi ya TeIW yamepunguza muda wa kutoa Leseni kutoka siku 28 hadi siku 

3 ikiwa Mwekezaji atakidhi matakwa ya Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi 

(Compliance License), na muda wa maombi ya Vibali vya Kazi umepungua kutoka siku 

zaidi 14 za kisheria kufikia wastani wa siku 3 hadi 7 ikiwa mwekezaji atakidhi vigezo vyote. 

  
 

Wakati huo huo, Serikali imeanzisha Idara inayohusika na Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 ili kuchochea kasi ya uboreshaji wa 

mazingira ya uwekezaji na biashara, kuhudumia sekta binafsi na kutatua changamoto 

zilizobainishwa katika Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Biashara 

(MKUMBI).   

Serikali Ofisi ya Msajili wa Hazina (TR), yamefanyika maboresho ya kimuondo na 

kiutawala katika kipindi hicho cha miaka mitatu ya serikali ya awamu ya Sita ambayo 

yamechangia ufanisi wa kiutendaji na ongezeko la mapato ya nchi.   

 
Mapato yaliyoongezeka yametokana na kukusanya mapato yasiyo ya kodi 

yanayojumuisha Gawio (dividends), Michango ya 15% ya Mapato ghafi na mapato 

mengineyo.  

Katika kipindi cha Miaka mitatu ya Mhe. Dkt. Samia mapato yasiyo ya kikodi (Non-Tax 

Revenue) yameongezeka kutoka shilingi billioni 637.66 mwaka 2021 hadi shilingi Trilioni 

1.00839 mwaka 2023 ambalo ni ongezeko la  asilimia 58.14. 

Kama hiyo haitoshi, katika kipindi kinachoishia Februari 2024, Serikali imefanikiwa 

kuongeza umiliki wa hisa katika Kampuni ya Madini ya Almasi ya Williamson kutoka 

asilimia 25 hadi asilimia 37.  

Mafanikio hayo ni uthibitisho wa adhma ya Serikali ya Awamu ya Sita, yaliyolenga 

kuyataka mashirika ya Umma kujiendesha kwa ufanisi na faida.  
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Sambamba na hilo, serikali imesaini mikataba ya ubia  iliyoiwezesha nchi kumiliki kwa 

kuwanzia kiwango cha asilimia 16 ya hisa zisizohamishika kwa kampuni saba.  

Kampuni za Faru Graphite Corporation; Kudu Graphite Corporation, Dumagraphite  

Company Limited, Mamba mineral Corporation Limited, Sota Mining Corporation, Nyati 

Minerals Limited pamoja na Tembo Nickel Refining Limited. 

Eneo lingine ni la uimarishwaji wa mashirika ya Umma ambapo zaidi ya  shillingi Trillioni  

5.5 zimeongezawa kama mtaji ili kuyawezesha  Mashirika ya TANESCO, TPDC, TCB na 

TADB kujiendesha kibiashara hatimaye kupata faida na kuchangia kwenye pato la Taifa. 

Katika miaka hii mitatu  ya Serikali ya Rais Dkt. Samia imeweka wazi kuwa  TANESCO 

iliongezewa shillingi trillioni  2.419, ili kuwezesha ufanisi wa shirika hilo kwa kuboresha 

njia za usafirishaji wa umeme na miundombinu ya uzalishaji, shirika la TPDC liliongezewa 

shillingi trillioni   2.752 kuboresha tafiti za mafuta na gesi ili kufanikisha uchimbaji wa 

mafuta na gesi, TADB shillingi bilioni   208 kukopesha wawekezaji waliyo katika kilimo, 

na Benki ya TCB shillingi billioni   131.  

Aidha, ndani ya miaka mitatu ya Mshemiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan serikali imeleta 

miradi yenye thamani ya dola za Marekani milioni 1171.97 kupitia EPZA na imeongeza 

ukuaji wa mauzo ya nje kwa thamani ya dola za Marekani Milioni 397.64 na kuzalisha 

ajira 20,674 iliyopatikana na baada ya Miradi 45 kusajiliwa katika maeneo mbalimbali 

nchini kupitia leseni za EPZ na SEZ.   

Aidha, Miradi iliyosajiliwa imeleta mitaji katika sekta za uzalishaji wa bidhaa zitokanazo 

na Kilimo (Agro Processing), Viwandani (Industrial Activity), Bidhaa za Mifugo, Bidhaa za 

Kemikali, Bidhaa za Madini na Bidhaa za Mazao ya Misitu.  

Vile vile Serikali imetenga hekari 4039 katika Mkoa wa Manyara Dodoma, Pwani na 

Ruvuma kwa ajili ya uwekezaji.  

Katika kipindi cha miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita, kupitia Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (NBS) imeendelea kutekeleza majukumu yake ya msingi ya kutoa takwimu 

rasmi na pia kutekeleza miradi mipya ya kuimarisha takwimu kwa maendeleo ya nchi. 
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Aidha, takwimu zilizofanywa na NBS zimesaidia kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 

sera, mipango na programu mbalimbali za maendeleo za kitaifa na kimataifa zikiweme 

Dira ya Maendeleo ya Afrika 2063, Dira ya Maendeleo ya Afrika Mashariki 2050 na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Dunia 2030. 

Baadhi ya tafiti zilizofanyika katika kipindi cha miaka mitatu ni pamoja na; Utafiti wa 

Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa Mwaka 2022, Utafiti wa Viashiria 

na Matokeo ya UKIMWI Tanzania wa Mwaka 2022/23, Utafiti wa Athari za Upatikanaji 

wa Nishati Endelevu wa Mwaka 2021/22.  

 
Tafiti nyingine ni, Utafiti wa Huduma za Kifedha wa Mwaka 2023, Utafiti wa Shughuli za 

Kiuchumi na Kijamii wa Mwaka 2023/24 Tanzania Bara, Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 

2022/23, Utafiti wa Kutathmini Upatikanaji wa Huduma za Maji, Elimu ya Afya na Usafi 

wa Mazingira wa Mwaka 2023, na Utafiti unaoendelea wa Watu Wenye Uwezo wa 

Kufanyakazi wa Mwaka 2024. 

 
Tafiti hizo zimeonesha kuwepo kwa onegezeko la idadi ya watalii walioingia nchini 

kutoka watalii 922,692 mwaka 2021 hadi kufikia watalii 1,805,367 mwaka 2023 hasa 

baada ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kutangaza utalii wa nchi yetu ndani na nje 

kwa kushiriki katika filamu ya Royal tour. 

Mafanikio mengine yanatokana na sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022 ambapo 

Serikali ya imeendelea kutoa elimu juu ya faida zitokanazo na matokeo ya Sensa ya 

kama ilivyokusudiwa kwa kuandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi ya Matokeo ya 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022. 

Katika kuhakikisha nchi inakuwa na Maendeleo endelevu, Serikali ya awamu ya sita 

imefanikiwa kufanya tathmini ya utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na 

kuainisha maendeleo yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo 

ambao umefanikiwa kwa asilimia 60 hadi kufikia mwaka 2022 hasa katika sekta za  

huduma za jamii.  
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Mathalani, tathimini hiyo inaonesha kywa kuna ongezeko la wanafunzi 

wanaoandikishwa, kutoka asilimia 69 mwaka 1999 hadi asilimia 97 mwaka 2022, baada 

ya serikali kuongeza shule nyingi za msingi na sekondali hatua inayomwezesha kila 

mtoto kuwa na uhakika wa kusoma.  

Vile vile, kuna ongezeko la upatikanaji wa huduma za Afya,  uliyoongezeka kwa asilimia 

21.6 mwaka 2022, na kupungua kwa idadi ya watoto wanaosumbuliwa na utapiamlo na 

uzito pungufu kutoka asilimia 48.3 na 25.3 mwaka 1999 hadi wastani wa asilimia 30 na 

12 mwaka 2022.  

Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita imefanikiwa kuanza kwa zoezi la maandalizi ya Dira 

ya Taifa ya Maendeleo ya 2050 pamoja na Mpango Elekezi wa Muda Mrefu.  

 


